Naibu Waziri wa
Abdallah Ulega

DAR ES SALAAM
NA MBARAKA KAMBONA

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, amesema kwa kushirikiana
na Wizara ya Kilimo wamejipanga
kuhakikisha malighafi za kutengenezea
chakula cha kuku ikiwamo mahindi na soya
vinapatikana kwa urahisi na kwa bei nafuu
ili kupunguza gharama za uzalishaji baada
ya kupanda.

Kauli hiyo aliitoa Dar es Salaam hivi
karibuni alipotembelea Kiwanda cha
Interchick kuona shughuli za uzalishaji
wa chakula cha kuku na utotoleshaji wa
vifaranga.

“Kwa upande wa chakula cha kuku
tumejipanga kwa kushirikiana na Wizara ya

ilimo, wachakataji na wauzaji wa chakula
cha kuku kutafuta suluhu ya jambo hili,
hatutaki kuona mahindi na soya vinakuwa
ni tatizo kwa wachakataji na wauzaji wa
chakula cha kuku,” amesema.

iwa . Pia amesema wanataka kuwapa
kipaumbele wadau hao kwa sababu tasnia
ia hiyo ina uwezo wa kuajiri watu wengi na

afanya  kuzalisha chakula cha kutosha chenye
uwa uhakika wa protini kitakachosaidia kujenga
jamii yenye afya bora na nguvu.

kama Katika jitihada za kutatua changamoto
Rais zinazoikabili tasnia hiyo, amesema

anyia wanakusudia kukutana na wadau wote

s wanaojihusisha na mnyororo wa thamani
amoja WAz la kuku ili kujadiliana na kuweka

mipango madhubuti ya kutatua changamoto
zao ili waweze kufanya shughuli zao kwa
gharama nafuu na wapate faida.
ake Naye Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni,

Godwin Gondwe, amemueleza Ulega kuwa
na wametenga Sh bilioni 3.9 kutoka katika
ribu asilimia 10 ya mfuko wa kuwezesha vijana,
aama  kina mama na watu wenye ulemavu ili
swe kuwezesha vikundi vya ujasiriamali.
1 “Sisi Wilaya ya Kinondoni tumetenga
ani kiasi kisichopungua Sh milioni 150 kutoka
kuja - katika asilimia 10 iliyotengwa kuwawezesha
ka wajasirimali na tutawapatia vikundi vinane

" vya wafugaji wa kuku,” amesema.
Awali, Mkurugenzi wa Kampuni ya

ima Interchick, Nelson Kikolea, amesema

iwa upatikanaji wa nafaka ya mahindi na
na soya umekuwa ni changamoto kubwa
babu D kusababisha gharama za uzalishaji
kuongezeka na wanaoathirika zaidi ni
wafugaji wadogo wadogo. -
. Amesema kuwa bei ya mahindi mwaka
2 jana ilikuwa Sh 460 kwa kilo moja lakini

mwaka huu imepanda hadi Sh 940 kwa kilo

103 moja, ikiwa ni ongezeko la Sh 480.
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Ndaniya

SENSA: Manufaa ya sensa ni zaidiya
udhaniavyo UK 8

ELIMU: Makosa ya kuepuka wakati y,
kuomba kozi vyuo vikuu UK 13

Siku 3 za DPP kuwajibu wafu

Wadal mifugo yao llivunja
boma, wakaitafuta kwa

siku 12. Wanapinga mifugo
kutakiwa kuuzwa kwa mnada
kufidia gharama za wakulima
walloharibiwa mazao yao

Danilel Mjema, Mwananchi
dmjema@mwananchi.co.tz

Moshi. Mkurugenzi wa Mashi-
taka (DPP) amepewa siku tatu
kuwasilisha majibu kinzani ya
kiapo cha wafugaji wawili ambao
wameweka zuio la kuuzwa kwa
mnada kwa mifugo yao 1,448 iliyo-
k‘zqnatwa wilayani Siha wiki mbili
zilizopita.

Wakati Jaji Safina Semfukwe wa
Mahakama Kuu kanda ya Moshi
akitoa amri hiyo jana, wafugaji
hao, wameeleza katika hati ya kia-
po kuwa mifugo yao hiyo ilivunja
bomp walikokuwa wamehifadhiwa
:1111& 2, 2022 na kuelekea kusiko-
julikana.

Ng'ombe hao 485 na jumla ya
kondoo na Mbuzi 963, walikuwa
wauzwe kwa mnada jana kwa amri
ya Mahakama ya Hakimu Mkazi
Siha, iliyotolewa Julai 12, 2022
kabla ya kuzuiwa na Mahakama
Kuu kutokana na maombi ya wafu-
gaji hao.

Jana maombi ya wafugaji hao
wanaotetewa na wakili Elia Kiwia,
yalitajwa mbele ya Jaji Simfukwe
ambaye alimtaka DPP na mjibu
maombi wa pili, Newton Makwale
kuwasilisha kiapo kinzani ndani ya
siku tatu na kesi itatajwa Julai 21.

Hata hivyo, idadi ya mifugo
inayoonekana kwenye hukumu ya
Hakimu Mkazi Siha, Jasmin Abdul
ya 1,448 kwa maana ya ng’ombe
485 na mbuzi na kondoo 963,
inatofautiana na iliyopo kwenye
hati ya kiapo ya mbuzi 1,300 na
ng'ombe 485. ’

Walichoeleza
wafugaji

Katika hati yakiapo chao, wafug-
ajihao, Sinjore Laizer na Isaya Mol-
lel wameieleza mahakama kuwa
wao ndio wamiliki wa mbuzi 1,300
na ng’ombe 485 ambao maombi
ya kuwataifisha yaliwasilishwa
mahakama ya Siha na kutolewa
uamuzi.

Wanaeleza

kuwa Julai 2, 2022, huko nyum-
bani kwao Lerai wilaya ya Longido,
mifugo iliyotajwa ilivunja uzio wa
eneo walimokuwa wanatunzwa na
kwenda kusikojulikana na jitihada
za wanakijiji kuwatafuta haziku-
zaa matunda.

Kupitia kwa wakili Kiwia, wana-
dai baada ya siku mbili tangu
kutoweka kwa mifugo yao, walik-
wenda kutoa taarifa kituo cha Poli-
si cha Olmolog lakini wakawaam-
bia wanaweza kuwa wamechan-
ganyika na makundi mengine ya
mifugo.

Wafugaji hao wanaeleza polisi
hao waliwataka waendelee kuta-
futa mifugo yao na Julai 13, 2022
walikwenda kituo cha Polisi San-
yajuu kuulizia kama wameiona
mifugo hiyo na waliwaambia ilipa-
tikana na inahifadhiwa shamba la
Narco Siha.

Wanaeleza katika kiapo hicho
kuwa, polisi hapo waliwaeleza
kuwa baada ya mifugo hiyo kukut-
wa ikirandaranda katika masham-
bayamilimani huko West Kiliman-
jaro, walimjulisha mjibu maombi
‘wa kwanza (DPP) kwa hatua zaidi.

Kulingana na kiapo hicho, waf-
ugaji hao wanasema polisi hao
walienda mbali na kuwajulisha
kuwa suala hilo lilishafunguliwa
shauri mahakama ya Hakimu Mka-
zi Siha na kutolewa uamuzi kuwa

““Tuko tayari kuweka dhamana au wadhamini
kwa masharti yatakayowekwa na mamlaka
yoyote ili mifugo iachiwe na kuwa chiniya

uangalizi wetu..”

Mmoja wa wafugaji

mifugo hiyo iuzwe kwa mnada wa
hadhara.

Wafugaji hao wanadai kuliku-
wapo na ukiukwaji wa taratibu za
kisheria, hivyo Mahakama Kuu
ilipaswa kuingilia kati na kwam-
ba hawakupewa haki ya asili ya
kusikilizwa na hivyo ili kutenda
haki, ni vyema na wao wakasikiliz-
wa.

“Tuko tayari kuweka dhama-
na au wadhamini kwa masharti
yatakayowekwa na mamlaka yoy-
ote ili mifugo iachiwe na kuwa
chini ya uangalizi wetu katika kip-
indi chote cha uchunguzi wa suala
hilo,”walisema.

Maombi ya DPP
ygli okuwa

ra baada ya kukamatwa kwa
ng’ombe hao, DPP akiwakilishwa
na wakili mwandamizi wa Seri-
kali, Kassim Nassir akisaidiwa
na mwendesha mashitaka, David
Chishimba walifungua maombi ya
jinai namba 17 ya mwaka 2022.
Katika maombi hayo yaliyo-
sikilizwa na Hakimu Mkazi Siha,
Jasmin Abdul, waliomba mambo
mawili, moja ni mahakama itoe
amri ya kukamatwa, kuzuiwa na
kutaifishwa kwa ng’ombe 485 na
mbuzi na kondoo wapatao 963.
Pia wakaiomba mahakama iteue
dalali wa kuuza kwa mnada wa
dharura mifugo hiyo na kwamba
fedha zitakazotokana na mauzo
hayo ' ziingizwe katika akaunti

_ yenye_jina la DPP iliyopo katika

Awali Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Stephen Kagaigal
aliagiza kukamatwa mifugo 1,450
Hliyoingizwa kwenye mashamba
ya wakulima eneo la West Kili-
manjaro, Wilaya ya Siha ambayo
iliharibu zaidi ya ekari 1,800 za
ngano na maharage.

Kagalgal alichukua hatua hiyo
Julai 10, 2022 baada ya wafuga]l
hao ambao wanadaiwa kuwa ni
Jamii ya Kimasal kuwavamia baa-
dhi ya wakulima uslku na kuwa-
Jeruhi kwa kuwakata mapanga
wakatl wakizula mifugo hiyo
kutoingia kwenye mashamba
yao.

Baadaye lllamriwa mifugo hiyo
luzwe kabla ya wamilikl wake
kwenda Mahakama Kuu kupinga
amrl hiyo.

Juliai 2

Slku mifugo hiyo llipotoweka

Benki Kuu ya Tanzania (BoT).
Akiwasilisha hoja za maombi
hayo, wakili Nassir alisema mifugo
hiyo iliingizwa kwa jinai katika
mashamba ya wakulima katika kiji-
ji chaOlmolog na kwamba mbali na
ingizwa kwa jinai, ilikiuka sheria
udhibiti magonjwa ya wanyama.
Wakili Nassir alisema mifugo
hiyo inatoka nje ya wilaya ya Siha
na mkoa wa Kilimanjaro na iliin-
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gizwa katika mkoa huo bila vibali
vya maofisa mifugo kwa mujiby wa
sheria ya magonjwa ya mifugo va
mwaka 2003.

Mbali na hoja hiyo, lakini alisema
mifugo ililishwa katika mashambg
ya wakulima yenye mazao aina ya
njegere, ngano, mbaazi na mazao
mengine na kwamba hadi anawas-
ilisha maombi hayo, hakuna aliye-
jitokeza na kudai kuwa ilikuwa ni
mifugo yake.

Wakili Nassir aliieleza mahaka-
ma kuwa mifugo hiyo ilikuwa ina-
hifadhiwa katika shamba la Ran-
chi ya Taifa (Narco) wilayani Siha
ambalo halina miundombinu ya
kutosha na wafanyakazi na inawe-
za ikafa kwa kukosa huduma ende-
levu.

“Waathirika (wakulima) ambao
mazao yao yaliharibiwa wanat-
egemea kuuzwa kwa mifugo
hiyo ili waweze kufidia hasara
waliyoipata,”alieleza wakili huyo.

Akitoa uamuzi wake, Hakimu
Jasmin alisema alifika eneo inapo-
tunzwa mifugo hiyona kushuhpdm
yale aliyoyasema wakili Nassir na
kuongeza kuwa ameshuhudia eneo
hilo linakabiliwa na ukame.

Hakimu huyo alisema ukame huo
unaweza kusababisha ngombe
kufa kama hatua za haraka hazita-
chukuliwa.

Kwa mujibu wa hakimu huyo,
hadi anapoandika uamuzi huo
Julai 12, hakuna mtu aliyekuwa
amejitokeza kudai kuwa ni
halali. :

Hakimu Jasmin alitoa amrn ya
kutaifishwa mifugo hiyo na akam-
teua Newton Makwale kuwa dalali
wa kuiuza kwa dharura na fedha
zitakazopatikana ziingizwe kwe-
nye akaunti ya DPP iliyopo BoT.
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Waziri ahimiza .

¢ ufugaji ngombe
amia wa kibiashara

bele  Na SCOLASTICA MSEWA, Chalinze

8828 WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki,
amewataka wafugaji wa ngombe kuacha ufugaji
wa kwa imani za kiasili ambazo zinasababisha
;]Zlﬁjk'l ugumu wa kufikia mafanikio katika sekta ya

: ufugaji. . )
IKarl, gN(Jjaki aliyasema hayo juzi, katika uzinduziwa
KW maonyesho ya mifugo kibiashara yaliyofanyika
; Chalinze mkoani Pwani ambayo yaliandaliwa na
Ikan, Chama cha wafugaji Ng'ombe kibiashara (TCCS).
ggﬂg Alisema shughuli za mifugo na uvuvi nchini

ialika
na
3,

Sekta ya mifugo ni )
kipaumbele katika Serikali
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
ili kuhakikisha inachangia
wananchi kutoka katika
umasikini na upatikanaji
malighafi za viwanda vya
kusindika na kuchakata
mazae ya mifugo.

Mashimba Ndaki.

¢ Znafanyika kwa kuhusish, cme ,a kiasili,
wakati sekta hiyo inahitaji ujuzi na teknolojia.

“Sekta ya mifugo ni kipaumbele katika
Serikali ya' Rais Samia Suluhu Hassan, ili
kuhakikisha inachangia wananchi kutoka
katika umasikini na upatikanaii malighafi za
viwanda vya kusindika na kuchakata mazao ya
mifugo,”alieleza. .

Alisema Serikali inaendelea na utekelezaji
wa mfumo wa kielektroniki kuweka alama za
mifugo badala ya kutumia chapa ya moto, lengo
ni kuongeza upatikanaji ngozi zenye ubora.

Naye, Naigu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, alikipongeza chama hicho kwa
kuwa ni wadau muhimu ambao wametimiza

. nhdoto ya Serikali ya kuwaweka pamoja wafugaji
nchini. )

: Kwa - upande wake, Mwenyekiti wa
TCCS, Naweed Mulla, alisema chama hicho
kinachounganisha wafugaji wa ng'ombe
kibiashara, wamejikita katika kuzalisha na
kuuza ng'ombe wenye tija.
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MKUU wa Mkoa wa Tanga, Adam Malima,
amewataka washiriki wa maonyesho ya
wakulima Nanenane Kanda ya Mashariki,
kupeleka bidhaa zenye ubora wakiwemo
wanyama wenye viwango bora.
Maonyesho ya Nanenane
yanatarajiwa kufunguliwa Agosti Mosi,
‘mwaka huu na yanafanyika mkoani
Morogoro,

Nyerere.
Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa kikao cha maandalizi

ya Nanenane Kanda ya Mashariki,
inayoundwa na mikoa minne ya Dar es
salaam, Pwani, Tanga na Morogoro.
“Wanaoleta wanyama katika ‘zoo’
walete simba na wanyama wengine
walionona, kuna wakati aliletwa
simba kakondeana  unajisikia. aibu

katika viwanja wvya Julius

Malima ataka ng'ombe walion

Na LATIFA GANZEL Morogoro,

kumwangalia,"alisema Malima. _

Mkuu huyo wa mkoa alisema katika
maonyesho hayo watoto wataingia bura
na wazazi walioambatana nao watalipa
kiingilio sh.1000 mtu mmoja.

“Hadi sasa maandalizi yote
yamekamilika, bustani ziko  vizuri,

. mashirika, taasisi za serikali na binafsi
yanayotarajiwa  kushiriki ni zaidi ya
500,"alisema.

Mkuu huyo alitoa wito kwa wananchi
kujitokeza kwa wingi kuchangamkia fursa
za elimu na teknolojia bora ya kilimo
cha kisasa, ili kupata mavuno stahiki na
kujikwamua kiuchumi.

“Naye, Mkuu wa Wilaya vya
Morogoro,Albert Msando, aliwataka
~wananchi wa wilaya hiyo na maeneo
mengine kufika.  katika Banda
la Halmashauri ya -Manispaa ya
Morogoro, kuona wakulima wa mijini

= u

ona Nanenane #t

watakavyotumia ardhi kidogo ya kulima
kwa tija.

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara
ya Kilimo wa Halmashauri ya Manispaa
ya Morogoro, Michael Waluse, alisema
kuna umuhimu wa wakulima kutumia
teknolojia ya umwagiliaji kwa njia ya
matone ya maji, ili kutunza na kuhifadhi
maji kwa matumizi mengine ya

kibinadamu.

Kilimo

MAONYESHO

Maonyesho ya Nanenane
yanatarajiwa kufunguliwa Agosti
Mosi, mwaka huu na yanafanyika-
mkoani Morogoro, katika viwanja
vya Julius Nyerere.
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